XD05BTL - Những năm tháng ở giảng đường BKU
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Bạn có biết cách chịu trách nhiệm

2 posters

Go down

Bạn có biết cách chịu trách nhiệm Empty Bạn có biết cách chịu trách nhiệm

Bài gửi by eragon Sun Nov 23, 2008 7:15 pm

Khi đối diện với những cơn giận dữ của mọi người, phản ứng của bạn là gì? Thử trắc nghiệm nhỏ dưới đây để khám phá bản thân nhé!

Bạn đang đứng trước một ngọn núi lửa sôi sục. Điều bạn sẽ nghĩ đến là gì?

1. Đó là cách mà thiên nhiên muốn cảnh báo chúng ta đừng có hủy hoại môi trường nữa.

2. Tôi đoán là áp suất lớn khiến cho núi lửa sôi sục như vậy.

3. Thật là một hình ảnh ấn tượng, tôi hoàn toàn bị chinh phục.

4. Đó chỉ là hiện tượng tự nhiên thông thường thôi mà.

Giải đáp:

Suy nghĩ của bạn về núi lửa đang phun trào đồng thời cũng cho thấy cách phản ứng của bạn với những cơn giận giữ và bùng nổ của mọi người.

1. Nếu bạn cho rằng núi lửa phun trào là cách mà thiên nhiên muốn cảnh báo chúng ta đừng hủy hoại môi trường nữa thì bạn tỏ ra sẵn sàng chịu trách nhiệm khi mình là nguyên nhân khiến người khác bực mình. Bạn cũng nhận thức được lúc nào mình làm sai và để ai đó phải tức giận. Đồng thời, bạn cố gắng giải quyết những sự bực mình ấy bằng tất cả trách nhiệm, sự điềm tĩnh và người lớn của mình.

2. Việc bạn giải thích việc núi lửa phun trào là do áp suất lớn dưới lòng đất cho thấy bạn là người hay đổ lỗi cho người khác và giao phó việc lãnh nhận trách nhiệm cho họ, thay vì tự mình nhận lỗi. Vậy, nếu bạn thấy mình làm điều gì đó sai trái thì tốt nhất ngay từ đầu đừng có làm nhé!

3. Nếu bạn cảm thấy ấn tượng với cảnh tượng núi lửa phun trào thì bạn luôn chủ động nhận những lời chỉ trích, nhưng tất nhiên trong thâm tâm bạn lại không dễ dàng chấp nhận nó. Đương nhiên với cách thể hiện như vậy thì bạn sẽ tạo được ấn tượng tốt trong mắt mọi người, khi họ đã tạm quên đi cơn bực bội sau khi họ quát mắng bạn.

4. Nếu bạn giải thích việc núi lửa phun trào là bình thường thì bạn là người không chịu nghe, không chịu để tâm khi bị ai đó trút cơn giận. Tất nhiên, đó là cách dễ dàng nhất để khỏi bị stress, nhưng đôi khi điều đó khiến bạn chẳng bao giờ rút ra bất cứ bài học nào cho mình. Tốt nhất là nên có thái độ học hỏi một chút và chịu khó lắng nghe nhé.

Nguyễn Hương
eragon
eragon
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực

Nam
Nghề nghiệp : SV

http://xd05btl.co.nr/

Bạn có biết cách chịu trách nhiệm Empty Re: Bạn có biết cách chịu trách nhiệm

Bài gửi by Admin Mon Nov 24, 2008 4:26 pm

Khỉ thật, chọn ngay cái này

4. Đó chỉ là hiện tượng tự nhiên thông thường thôi mà.

==> Mình là ng vô tâm
Admin
Admin
Administrator
Administrator

Nam
Nghề nghiệp : Vẫn chưa đi làm, công việc chính hiện tại vẫn là học.

http://www.tainguyennuoc.com/

- Similar topics